สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ลูกแพะถูกทับขา [สั่งพิมพ์]

โดย: yotin    เวลา: 13-6-2013 11:21:27     ชื่อกระทู้: ลูกแพะถูกทับขา

ลูกแพะเพิ่งเกิดเมื่อวันที่ 1/6/13  ถูกทับที่ขา  เดินกระเผก  ต้องใส่ยาอะไรครับ  รบกวนผู้รู้ตอบหน่อย
โดย: ต๋อง    เวลา: 13-6-2013 20:27:24

ขาหักหรือเปล่า
ของผมสะโพกหลุดเลยไม่ได้ใส่ยาอะไรเลยเขาหายเองแต่เดินไม่ปกติท้องมีลูกได้ครับ
เห็นคนที่เขาเลี้ยงมานานบอกถ้าแพะเขาหักเดี๋ยวมันก็หายเอ.
โดย: หมอก้อง    เวลา: 15-6-2013 23:25:20

ลองดูครับ ถ้าหักคงต้องใส่เฝือก ถ้าแค่เจ็บเฉยๆๆ ไม่มีแผลคงต้องฉีดยาแก้ปวดนะครับ butasyl ครับ แต่ให้ขนาดตำ่ๆ แต่ถ้าบวมมากๆ ให้ Dexamethazone ก็ได้นะครับ ถ้าเลี้ยงรวมฝูง ควรที่จะแยกขังรวมไว้กับแม่เค้านะครับ ลดการเลื่อนไหว จะได้หายเร็วขึ้น ลองดูครับ
โดย: เต๋าอุทัยธานี    เวลา: 16-6-2013 07:21:20

butasyl
ขนาดและวิธีการใช้ :   ฉีดเข้ากล้ามเนื้อ หรือเข้าเส้นเลือดดำอย่างช้าๆ ในขนาดต่อไปนี้

ลูกวัวควาย
ขนาดแรกเริ่ม

10 ซีซี.

ต่อวัน
ขนาดในครั้งต่อไป

5   ซีซี.

ต่อวัน

วัว ควาย
ขนาดแรกเริ่ม

20 ซีซี.

ต่อวัน
ขนาดในครั้งต่อไป

10 ซีซี.

ต่อวัน
แกะกำลังท้องฉีดได้หรือไม่ครับ หมอก้องน้ำหนักโดยเฉลี่ยประมาณ 40กว่าโล ต้องใช้ขนาดยาเท่าไหร่ครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2