สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ลูกแพะเจ็บตา [สั่งพิมพ์]

โดย: jak    เวลา: 11-1-2013 22:42:45     ชื่อกระทู้: ลูกแพะเจ็บตา

ลูกแพะอายุ 25 วัน ตาเจ็บครับ อาการเปลือกตาบวมแดง มีน้ำตาไหล และมีขี้ตาด้วย รักษาอย่างไรครับ และเป็นโรคอะไรครับ ใครรู้ช่วยบอกที  ไม่น่าจะโดนอะไรทิ่มเพราะเป็นพร้อมกันคือตอนเย็นยังดีอยู่ แต่พอเช้ามาเห็นอาการที่เล่ามาทั้งสองตัวเลย และเมื่อสองวันก่อนแม่แพะก็มีอาการแบบนี้เลย นึกว่าอะไรทิ่มเอา เลยฉีดแก้อักเสบให้อาการก็ดีขึ้น พอลูกแพะเป็นเลยกลัวว่าจะเป็นโรคอย่างอื่น

โดย: ภัทรพล-ภูผาฟาร์ม    เวลา: 12-1-2013 01:28:53

ลองเอายาหยอดตาคนหยอดตาดูครับของผมเคยเป็น2-3วันหาย
โดย: Wut    เวลา: 12-1-2013 06:27:12

หรือ ใช้ เทอราไมซิน ป้ายตาก็ได้ครับ ว่าแต่สอบถามเพิ่มเติม พื้นที่คอก หรือใต้คอกมีการจัดการเก็บกวาดหรือเปล่าครับ และมีอากาศถ่ายเทสะดวกหรือไม่ และอาการตาเจ็บนี้ ลูกตา ขึ้นเป็นฝ้าสีขาวหรือเปล่าครับ
โดย: kktt    เวลา: 27-7-2013 22:30:09

ใช้ยาหยอดตาคับ....เด๋วก้อหาย

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2